cty kiến vàng

được ký văn bản chuyển nhượng hợp đồng nhà khi mua biệt thự

Không chỉ có nhà chung cư mà cả biệt thự liền kề đều có thể ký Văn bản chuyển nhượng Hợp đồng mua bán nhà ở.

nha-biet-thu

Tôi đang có dự định mua một căn biệt thự liền kề của một người quen. Họ có ký Hợp đồng mua bán với chủ đầu tư của dự án và vẫn chưa nộp hết tiền để nhận bàn giao căn biệt thự đó.

Thế nhưng một số người khuyên tôi chỉ có nhà chung cư mới được ký Văn bản chuyển nhượng Hợp đồng mua bán, còn trường hợp biệt thự liền kề thì phải chờ đến khi có sổ đỏ mới được ký mua bán, chuyển nhượng. Tôi băn khoăn không biết như vậy có đúng không? Mong Luật sư trả lời giúp cho bởi vì dự án này mà chờ đến khi được cấp sổ đỏ thì còn phải chờ rất lâu nữa.

(Lâm Bách , quận Hai Bà Trưng, Hà Nội)

Trả lời:

Thứ nhất, Điều 1 của Thông tư số 16/2010/TT-BXD ngày 01/9/2010 có nêu rõ: “Nhà ở thuộc phạm vi điều chỉnh của Nghị định số 71/2010/NĐ-CP và quy định tại Thông tư này bao gồm: Nhà ở (nhà biệt thự, nhà ở riêng lẻ, căn hộ chung cư) được xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua theo nhu cầu và cơ chế thị trường (kể cả nhà ở trong khu đô thị mới, khu du lịch sinh thái, nghỉ dưỡng, công trình nhà ở có mục đích sử dụng hỗn hợp); nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; nhà ở được xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua theo cơ chế do Nhà nước quy định (nhà ở xã hội); nhà ở tái định cư; nhà ở riêng lẻ của hộ gia đình, cá nhân tại khu vực đô thị và nông thôn”.

Thứ hai, tại Điểm b, Khoản 6, Điều 18 của Thông tư số 16/2010/TT-BXD ngày 01/9/2010 “Nếu chưa nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư thì được phép chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở theo quy định tại Khoản 1, Điều 20 (*) của Thông tư này mà không bắt buộc phải thông qua sàn giao dịch bất động sản”.

(*) Khoản 1, Điều 20: Các bên phải lập văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở để cơ quan công chứng chứng nhận theo mẫu quy định.

Tóm lại, căn cứ vào các quy định trên, không chỉ có nhà chung cư mà cả biệt thự liền kề đều có thể ký Văn bản chuyển nhượng Hợp đồng mua bán nhà ở. Ông hoàn toàn có thể yên tâm mua biệt thự liền kề và làm thủ tục công chứng Văn bản chuyển nhượng Hợp đồng khi có đầy đủ điều kiện sau:

– Có Hợp đồng mua bán với chủ đầu tư.

– Chưa nhận bàn giao căn nhà.

Nguồn: internet

Rate this post

hotline cty kiến vàng

Lịch

LỊCH VẠN NIÊN NĂM 2017

Lịch Dương

Lịch Âm

Tháng 06 năm 2017 Tháng 6 năm Đinh Dậu
24 1
Ngày: Nhâm Ngọ
Tháng: Đinh Mùi
Tuổi xung Giáp tý, Canh ty, Bính tuất, Bính thìn
Giờ tốt: Tý (23h-1h), Sửu (1h-3h), Mão (5h-7h), Ngọ (11h-13h), Thân (15h-17h), Dậu (17h-19h)

Vận chuyển nhà trọn gói

Chat
1
Xin chào!
Tôi có thể giúp được gì cho bạn
Gửi vài giây trước

Bắt đầu chat


Chú ý: Bạn phải đăng nhập Facebook mới có thể trò chuyện.

Đang tải dữ liệu...